เข้าช่วงหน้าร้อนแบบนี้ ไม่ว่าใครก็คงอยากจะอยู่แต่ที่บ้าน นอนตากแอร์ไม่ออกไปไหน แต่ในความเป็นจริงเราก็มักจะมีเหตุที่ทำให้ต้องออกไปใช้ชีวิตนอกบ้านกันอยู่บ่อย ๆ ในสถานการณ์ที่แดดแทบจะเผาจนละลายแบบนี้ จะมีวิธีรับมือกันอย่างไรดี?
เชื่อเหลือเกินว่า Gen ยัง Active แบบเรา ๆ หลายคนคงเตรียมครีมกันแดด หมวก หรือกางร่มเพื่อปกป้องตัวเองจากแสงแดดกันอย่างแน่นอน แต่อีกหนึ่งสิ่งที่ใกล้ตัวและสามารถช่วยให้สู้กับความร้อนอบอ้าวที่กำลังจะมาถึง ก็คือเสื้อผ้าที่เราสวมใส่นั่นเอง ทางเราพร้อมชวน Gen ยัง Active มาเลือกเสื้อผ้าที่เหมาะกับหน้าร้อน ทริคนี้ใช้ได้กับทุกเพศทุกวัย จะมีอะไรบ้าง ไปดูกัน
![](https://storage.googleapis.com/gsk-site/C2.jpg)
เนื้อผ้า 5 แบบ ระบายเหงื่อได้ดี
ก่อนที่จะเลือกสีสันเสื้อผ้าที่ใช่สำหรับหน้าร้อน มาเริ่มกันที่วิธีเลือกเนื้อผ้ากันก่อน โดยมีเนื้อผ้า 5 ประเภทที่เหมาะสมกับหน้าร้อน
![](https://storage.googleapis.com/gsk-site/C3.jpg)
1. ผ้าเซียร์ซัคเกอร์ (Seersucker)
ผ้าฝ้ายลายคลื่น มีจุดเด่นตรงรอยย่นทั่วพื้นผิวที่เกิดจากการทอเส้นใยเป็นก้อนเท่าปลายเข็ม ด้วยลักษณะเฉพาะตัวพร้อมกับความบางของผ้า ทำให้ผ้า 'เซียร์ซัคเกอร์' ช่วยเรื่องการส่งผ่านความร้อนและระบายอากาศ สวมใส่เบาสบาย ไม่จำเป็นต้องรีด
![](https://storage.googleapis.com/gsk-site/C4.jpg)
2. ผ้ามาร์ดาส (Madras)
ผ้าฝ้ายเนื้อบาง มีต้นกำเนิดจากประเทศอินเดีย มีกรรมวิธีการย้อมสีทำให้ผ้าซีดจาง ดูมีคาแรกเตอร์ มีลวดลายตารางต่างสีสันที่เหมือนกันทั้งหน้าและหลัง คุณสมบัติของผ้าฝ้ายชนิดนี้ก็คือบางเบา ใส่สบาย ระบายความร้อนได้ดี
![](https://storage.googleapis.com/gsk-site/C5.jpg)
3. ผ้าลินิน (Linen)
ลินินมีคุณสมบัติที่เหมาะกับประเทศเขตร้อนที่สุด มีเส้นใยเหนียว สวมใส่สบาย ดูดความชื้น และระบายความร้อนได้ดีกว่าผ้าฝ้าย มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวคือรอยยับย่นที่เป็นธรรมชาติ สร้างเอฟเฟกต์สวยงามเวลาสวมใส่ มีทั้งประเภทเนื้อหยาบและละเอียด
![](https://storage.googleapis.com/gsk-site/C6.jpg)
4. ผ้าแชมเบรย์ (Chambray)
ผ้าแชมเบรย์มีที่มาจากประเทศฝรั่งเศส เปรียบเสมือนเดนิมแห่งฤดูร้อน ถูกใช้ออกแบบในเสื้อผ้าลำลอง โดยเฉพาะเสื้อเชิ้ต และกางเกงประเภทต่าง ๆ
![](https://storage.googleapis.com/gsk-site/C7.jpg)
5. ผ้าป๊อปปลิ้น (Poplin)
ผ้าป๊อปปลิ้นนอกจากจะระบายอากาศ และให้ความบางสบายได้ดีแล้ว เนื้อผ้ายังไม่ทำให้เกิดรอยยับง่าย และคงความเนี้ยบได้มากกว่าเนื้อผ้าชนิดอื่น ๆ เหมาะกับหน้าร้อนเป็นที่สุด
พอจะได้ไอเดียในการเลือกเนื้อผ้าที่ใช่สำหรับร้อนนี้กันไปแล้ว ผู้สูงอายุแบบเรา ๆ หลายคนคงเคยตั้งคำถามว่า เราควรจะใส่เสื้อสีอะไรถึงจะรู้สึกเย็นสบายที่สุด สิ่งเหล่านี้ได้ถูกไขข้อสงสัยแล้ว ด้วยการทดลองของ ทีมวิจัยจากสถาบันวิจัยสิ่งแวดล้อมแห่งชาติ ประเทศญี่ปุ่น
นักวิจัยทำการทดลองว่า เสื้อผ้าสีใดช่วยให้รู้สึกเย็นที่สุดยามอยู่ภายใต้แสงแดด โดยนำเสื้อโปโล 9 สี ได้แก่ สีแดง สีขาว สีน้ำเงิน สีเขียวเข้ม สีเทา สีดำ สีม่วง สีเหลือง และสีเขียวอ่อน มาวางไว้กลางแจ้งเป็นเวลา 5 นาที จากนั้นคอยสังเกตการณ์ผ่านกล้องจับความร้อน
ผลการทดลองพบว่า เสื้อสีขาว คือสีที่เย็นที่สุด รองลงมาคือ สีเหลือง สีเทา สีแดง สีม่วง สีฟ้า สีเขียวอ่อน สีเขียวเข้ม และสีดำ ตามลำดับ โดยเสื้อสีขาวมีอุณหภูมิประมาณ 30 องศาเซลเซียส ส่วนเสื้อสีดำมีอุณหภูมิประมาณ 50 องศาเซลเซียส
อย่างไรก็ดี หากผู้สูงอายุอย่างพวกเราจะออกจากบ้านในช่วงอากาศร้อนจัด ควรเลือกเสื้อผ้าสีอ่อน ผ้าน้ำหนักเบา เนื้อผ้าโปร่ง รวมถึงมีแว่น หมวกสีอ่อน ก็จะช่วยสะท้อนแสงและคลายร้อนได้ดียิ่งขึ้น เพียงเท่านี้ก็จะช่วยให้ผ่านพ้นหน้าร้อนไปได้แบบสบาย ๆ
ขอบคุณข้อมูลดี ๆ จาก
https://www.thaipbs.or.th/now/content/111
https://www.thairath.co.th/lifestyle/fashion/1269262